Suýt chết vì đắp thuốc nam chữa trĩ

Vừa qua, bệnh nhân L. (34 tuổi, ở Nghệ An) bị trĩ, đi tìm thầy lang để chữa trĩ (dùng thuốc vừa đắp vừa uống).
Không ngờ, dùng được 15 ngày, chị bị sốt cao, người suy kiệt, lở loét vùng hậu môn lên âm đạo, gia đình phải đưa đi cấp cứu tại bệnh viện.

Chị đã phải cắt lọc toàn bộ phần da hoại tử ở tầng sinh môn, hậu môn. Hiện sức khoẻ bệnh nhân vẫn yếu, nhưng đã qua cơn nguy hiểm.

Lời bàn: Đã có nhiều trường hợp bị biến chứng khi dùng thuốc của thầy lang vườn chữa bệnh. Khi bị bệnh nên đến các cơ sở y tế để khám, dùng thuốc theo đơn.

Việc dùng thuốc theo sự mách bảo, uống và đắp thuốc không rõ nguồn gốc sẽ dẫn đến “tiền mất tật mang”.

Bệnh trĩ không phải bệnh nan y, khó chữa, đôi khi chỉ cần điều chỉnh chế độ sinh hoạt, ăn uống cũng đã đẩy lui bệnh. Đừng vì ngại đến bệnh viện mà dùng thuốc bừa bãi, có ngày nguy hiểm đến tính mạng.

Theo BS Trần Minh Phương (Bee.net)
Theo 24h

Share Button

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may use these HTML tags and attributes: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <strike> <strong>